หลังจากที่เหล่าเยาวชนพากันชุมนุม ที่อนุสาวรีย์ประชาธิปไตย วานนี้ (18 ก.ค.) ซึ่งนำโดยกลุ่ม #เยาวชนปลดแอก ได้มีการร้องขอรัฐบาล 3 ประการ ดังนี้ 1. ต้องประกาศยุบสภา 2.หยุดคุกคามประชาชน 3. ร่างรัฐธรรมนูญใหม่
![](https://news-kaazip.com/wp-content/uploads/2020/07/Screenshot_59.jpg)
โดยในเวลากลางดึกมีการยุติการชุมนุม อ้างว่าห่วงเรื่องความปลอดภัย แต่ย้ำข้อเรียกร้อง 3 ข้อ และรอฟังคำตอบจากรัฐบาลอีก 2 อาทิตย์ ถ้ายังไม่มีความเคลื่อนไหวหรือได้คำตอบ ก็จะพากันออกมาชุมนุมอีกรอบ
![](https://news-kaazip.com/wp-content/uploads/2020/07/Screenshot_60.jpg)
ล่าสุดทางด้าน “มารีญา พูลเลิศลาภ” อดีตมิสยูนิเวิร์ส ไทยแลนด์ 2017 ได้โพสต์สตอรี่ไอีเคลื่อนไหวถึงกรณีข้างต้น เป็นภาพการชุมนุมวานนี้ พร้อมระบุข้อความว่า ” #Thailand #Change #PeacefulProtest ” และข้อความแปลได้ว่า ขอให้ปลอดภัยนะคะ ถ้ารู้สึกไม่สบายให้อยู่บ้าน และสวมหน้ากากเมื่อเข้าที่ชุมนุม ฉันอยากจะอยู่ตรงจุดนั้น #เยาวชนปลดแอก
![](https://news-kaazip.com/wp-content/uploads/2020/07/Screenshot_62.jpg)
![](https://news-kaazip.com/wp-content/uploads/2020/07/Screenshot_63.jpg)
![](https://news-kaazip.com/wp-content/uploads/2020/07/Screenshot_61.jpg)